
IDARA YA MIPANGO MIJI NA VIJIJI 
HUDUMA ZA UPANGAJI NA USIMAMIAJI WA UENDELEZAJI MIJI NA VIJIJI  

1.0 UENDELEZAJI WA MIJI NCHINI 

Uendelezaji wa miji nchini unaon-

gozwa na Sera ya Maendeleo ya 

Makazi ya Taifa pamoja na Sheria ya 

Mipango Miji Sura ya 355 (zamani 

Sura 378 ) ya mwaka 1956 iliyoreke-

bishwa mwaka 1961. Kwa miongozo 

hiyo, shughuli zote za uendelezaji wa 

makazi zinatekelezwa na Hal-

mashauri husika za Wilaya, Miji, Ma-

nispaa na Jiji. Usimamizi upo chini ya 

Waziri mwenye dhamana ya 

Maendeleo ya Ardhi, Nyumba na 

Makazi nchini.  

2.0 MAJUKUMU YA WIZARA KUHUSU 

UENDELEZAJI WA MIJI 

•Kuandaa Sera na Sheria/Kanuni za 

kuendeleza Miji na kusimamia 

utekelezaji wake. 

•Kuandaa Mipango ya jumla ya 

kuendeleza miji (Master plans na In-

terim Land use plans). 

•Kuandaa mipango ya kuendeleza 

maeneo ya kati ya miji (Urban Rewal 

plans).  

•Kukagua na kuidhinisha michoro 

fasaha ya uendelezaji miji (detail lay-

out plans). 

 

•Kushirikiana na Tume ya Matumizi Bora 

ya Ardhi katika kuandaa mipango ya 

matumizi ya ardhi ya Wilaya na Vijiji. 

•Kupitia, kuchambua na kupendekeza 

kuidhinishwa au kukataliwa mi-

choro/mipango ya matumizi ya ardhi 

ya Wilaya, Mikoa, Kanda na Taifa. 

•Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa 

mipango ya matumizi bora ya ardhi 

inyoandaliwa na Mamlaka mbalimbali. 

•Kufanya uchambuzi na kutoa map-

endekezo ya Sera, Sheria na Kanuni 

zinazokinzana.  

•Kuandaa miongozo, maagizo na 

kanuni za upangaji  ardhi wa Vijiji,Miji 

Wilaya, Mikoa na Taifa. 
 

2.1 SEHEMU YA UPANGAJI WA ARDHI 

YA VIJIJI 

Vijiji ni chimbuko kuu la uchumi wa 

Tanzania kwa kuwa wakulima wengi 

wanaishi huko na kuendesha shughuli 

zao     za kiuchumi na kijamii. Ili kuwepo 

na mwongozo wa uendelezaji mzuri 

wa ardhi vijijini, wilayani na mkoani, 

kunahitajika mipango thabiti ya ma-

tumizi ya ardhi. Mamlaka mbalimbali 

zikiwemo Serikali za Vijiji, Timu za Wilaya 

za kupanga ardhi na Baraza la Taifa la 

kupanga matumizi ya ardhi huandaa 

mipango shirikishi. 

 

 

 

 

 

Katika ngazi ya Kijiji, Mkutano wa Kijiji 

una nguvu na unatosha kupitisha 

mpango wake wa kijiji husika. Kwa 

mipango ya matumizi ya ardhi ya 

Wilaya, Mkoa na Taifa lazima mi-

pango hiyo uwasilishwe kwa Waziri 

mwenye dhamana ya uendelezaji 

wa ardhi ili  na auidhinishe. Baada ya 

hapo, hatua zifuatazo hufuatwa:- 
 

•Michoro au mipango ya matumizi ya 

ardhi huwasilishwa Wizarani na 

Mamlaka mbalimbali za upangaji 

wa ardhi. 

•Mipango hupokelewa Wizarani am-

bapo  Kurugenzi ya Mipangomiji,  

Sehemu ya vijiji itapitia na kucham-

bua mipango hiyo na kutoa map-

endekezo.  

•Idara hupendekeza kwa Waziri 

mwenye dhamana ya masuala ya 

ardhi kupitisha au kukataa mipango 

husika.  

•Mipango hiyo hurejeshwa tena kwa 

wahusika kwa utekelezaji. 

•Kumbukumbu za michoro hiyo huhi-

fadhiwa kwa rejea za baadae.  



2.2 USANIFU MIJI 

Michoro ya maeneo ya Makazi 

huandaliwa na Halmashauri husika 

na huidhinishwa na Mkurugenzi wa 

Mipango Miji Wizarani. Wizara 

hushiriki katika maandalizi pale tu 

ambapo Halmashauri itakapohitaji 

watalaam wa kuimarisha uwezo ki-

utendaji katika utekelezaji wa ju-

kumu hilo. Utaratibu ufuatao ndio 

hufuatwa na Halmashauri katika 

kuandaa michoro husika; 

•Kutambua eneo na kulitangaza 

kwenye gazeti la Serikali, 

•Kuwajulisha na kuhamasisha wanan-

chi walio ndani ya eneo lililotambu-

liwa, 

•Kufanya uthamini wa maendelezo 

ndani ya eneo na kulipa fidia, 

•Kubuni michoro ya makazi na ma-

tumizi ya ardhi na kuiwasilisha 

kwenye Kamati ya Mipango Miji na 

Mazingira ili ijadiliwe na kupitishwa 

•Michoro huwasilishwa kwa Waziri 

mwenye dhamana ya Maendeleo 

ya Makazi ili iidhinishwe na Mku-

rugenzi wa Mipango Miji. 

2.3 KUANDAA MIPANGO KABAMBE 

Maandalizi ya Mipango hii hufanywa 

na Halmashauri husika za Miji, Wilaya, 

Manispaa na Jiji kwa kushirikiana na 

Wizara kwa kutoa wataalamu wa  

 Kujenga uwezo wa Halmashauri hizo ku-

fanya kazi hiyo. Maandalizi ya Mipango 

hii hufuata utaratibu ufuatao: 

• Uhamasishaji wa Madiwani, Waten-

daji na watoa huduma muhimu za 

kijamii, kiuchumi na kitaasisi. 

• Uandaaji wa Ramani ya Msingi (base 

map), ukusanyaji wa takwimu na 

uchambuzi na tathmini ya takwimu 

za kimaendeleo na kimazingira. 

• Maandalizi ya rasimu ya mpango na 

ramani husika. 

• Kufanya Mkutano Mkuu wa majadili-

ano/mashauriano na wadau husika. 

• Uainishaji wa masuala muhimu ya ki-

jamii, kiuchumi na kimazingira. 

• Kuandaa mpango endelevu wa mji 

pamoja na michoro/ramani husika.  

• Kuwasilisha mpango kwa wadau wa 

Halmashauri kwa maafikiano ya kuku-

baliwa au kukataliwa. 

• Mpango huwasilishwa kwa Waziri 

mwenye dhamana ya Mipangomiji 

na kuidhinishwa na Mkurugenzi wa 

Mipango Miji. 

• Mpango ulioidhinishwa, hurudishwa 

kwenye Halmashauri kwa utekelezaji. 

• Usimamiaji wa mpango ikiwa ni 

pamoja na ufuatiliaji wa utekelezaji 

na kufanya mahuisho. 

 

3.KUSIMAMIA/KUDHIBITI UENDELEZAJI 

MIJI Katika eneo hili Wizara 

hutekeleza yafuatayo:  

•Kutafiti na kutangaza viwango vya 

mahitaji ya ardhi kwa matumizi 

mbalimbali.  

•Kutangaza maeneo yaliyoiva 

kuendelezwa kimji baada ya kujadil-

iana na Halmashauri husika. 

•Kuidhinisha/ kukataa maombi ya ku-

badili matumizi ya ardhi yali-

yowasilishwa kutoka kwenye Hal-

mashauri. 

 

 

 

 

 

 

•Kuandaa Kanuni mbalimbali za 

uendelezaji wa makazi kufuatana na 

Sheria ya Mipango Miji. 

•Kutangaza maeneo wazi na mae-

neo yanayofaa kwa shughuli za kitalii 

kwa ajili ya kuhifadhiwa.  



3.1 Mipango ya maeneo Nyeti na 

Uwekaji wa Kumbukumbu 

Mipango ya maeneo nyeti na Kum-

bukumbu huandaliwa kwa ku-

shirikiana na Halmashauri za Wilaya, 

Miji, Manispaa na Jiji kwa kuandaa 

mipango ya uendelezaji upya mae-

neo kongwe ya miji nchini, kubuni mi-

choro mipya ya maeneo ya makazi 

na huduma mbalimbali na kuandaa 

michoro ya uboreshwaji wa makazi 

yaliyoendelezwa kiholela na kuweka 

kumbukumbu za mipango na mi-

choro yote iliyoidhinishwa. 

3.2 Kuandaa  mipango ya 

kuendeleza maeneo ya kati ya miji 

Miji mingi nchini imechakaa kwa 

kuwa ni ya muda mrefu hasa mae-

neo ambayo miji ilianzia. Maeneo 

hayo ni muhimu sana kiuchumi na 

kijamii kutokana na historia yake na 

kuwa na vitega uchumi vya kibi-

ashara, kiuchumi, kiutamaduni na ki-

jamii vilivyowekezwa. 

 

 

 

Kwa kutambua umuhimu wa maeneo 

hayo, Wizara kwa kushirikiana na Hal-

mashauri za miji husika huandaa mi-

pango ya kuboresha maeneo hayo au 

kuyafanya yaweze kutumika kwa 

manufaa zaidi. 

Utaratibu wa kuandaa mipango hiyo 

ni kama inavyoelezwa hapo chini:- 

•Halmashauri husika inatambua  

eneo na kuandaa ramani ya mipaka 

ya eneo linalokusudiwa kuwa na 

mpango mpya. 

•Mipaka hujadiliwa na kupitishwa na 

Baraza la Madiwani na huwasilishwa 

kwa Mkurugenzi wa Mipango Miji kwa 

ajili ya kuitangaza kwenye gazeti la 

Serikali kuwa eneo la Mpango 

•Ramani za msingi za eneo husika  

huandaliwa na takwimu muhimu za 

kiuchumi na kijamii hukusanywa. 

•Rasimu ya hali halisi na michoro  

inayoonyesha hali ya majengo,urefu 

na hali ya matumizi ya ardhi na miun-

dombinu huandaliwa na kuwasilishwa 

kwa wataalam na vile vile katika Ka-

mati ya Mipango Miji na Mazingira kwa 

ajili ya maoni na mapendekezo. 

•Mapendekezo ya Mpango wa 

Uendelezaji upya eneo la kati huan-

daliwa na kuwasilishwa katika kikao 

cha Baraza la Madiwani  kwa 

kupitishwa.  

•Mpango huwasilishwa kwa Mku-

rugenzi wa Jiji/Halmashauri husika na 

hukaa kwa kipindi cha siku 60 ili wa-

dau waweze kuupitia na kutoa map-

endekezo yao.  

•Kisha Mpango huwasilishwa kwa 

Mkurugenzi wa Mipangomiji wizarani 

kwa kuidhinishwa na kurudishwa kwa 

Halmashauri husika kwa utekelezaji. 

 

4.KUBUNI MICHORO YA MAKAZI 

Michoro ya maeneo ya makazi huan-

daliwa na Halmashauri husika na 

huidhinishwa na Wizara. Wizara 

hushiriki katika maandalizi pale tu 

ambapo Halmashauri itahitaji  wa-

taalam wa kuimarisha uwezo katika 

utekelezaji wa jukumu hilo. Utaratibu 

ufuatao hutumiwa na      Halmashauri 

katika kuandaa michoro hiyo: 

•Eneo hutambuliwa mipaka na  

wanaohusika huarifiwa. 

•Wanaoguswa na michoro huhama-

sishwa kwa kupewa kusudio la uan-

daaji. 

•Utambuaji wa mali zilizopo na wahu-

sika waliopo ndani ya eneo hufany-

ika. 

•Mchoro huandaliwa kwa njia shiriki-

shi. 



•Mchoro huwasilishwa kwa wadau 
na kujadiliwa 

•Mchoro hupelekwa kwenye Kikao 
cha Baraza la Madiwani na ku-
jadiliwa na hutolewa maoni au 
mapendekezo. 

•Mchoro huwasilishwa Wizara ya 
Ardhi ili kukaguliwa na kuwekewa 
saini. 

•Mchoro hurudishwa tena Hal-
mashauri kwa utekelezaji. 

•Kumbukumbu ya mchoro huhi-
fadhiwa kwa rejea ya baadae. 

4.1 UWEKAJI KUMBUKUMBU 

Idara ya mipango miji inaweka kum-
bukumbu za mipango na michoro 
yote iliyoidhinishwa. Ziko kumbu-
kumbu za aina mbili; 

(1)Karatasi maalum za michoro zilizo-
hifadhiwa katika makabati  
(2)Aina nyingine ni hifadhi ya ki-
electroniki inayohifadhiwa katika 
kompyuta. 

  

4.2 KUPIMIWA ENEO 

Mwananchi anayetaka kupimiwa 
eneo lake atatakiwa kufuata taratibu 
zifuatazo:- 
•Kupeleka maombi yake Ofisi ya 
Ardhi katika Halmashauri  lilipo eneo 
lake.  
• Kama eneo lake litakuwa ndani 
y a  e ne o  l i l i l o p e nde k e zw a 
kuendelezwa kimji, eneo litashughu-
likiwa kul ingana na mipango 
ilivyopendekeza 

• Kama hakuna mchoro, Halmashauri 

itakuwa na maamuzi ni matumizi gani 

yaendelee katika eneo hilo wakati mi-

choro inaandaliwa. 

• Kama eneo litakuwa nje ya mipaka 

ya maeneo yalioiva kuendelezwa 

kimji, maombi yatashughulikiwa kama 

shamba. 

•Upimaji utafanyika mara baada ya 

ombi kufanyiwa kazi. 

 

ZINGATIA: 

Maombi haya yanafanyika katika Ofisi 

za Ardhi za Halmashauri lilipo eneo hu-

sika. Wizara ya Ardhi itahusika katika 

kuidhinisha michoro ya mipango miji,  

ramani za upimaji na kwenye hatua ya 

hati. 

 

Kwa maoni au maswali wasiliana na : 

Mkurugenzi wa Mipangomiji 

S.L.P 20671 

Dar es Salaam 

Simu: 2122034/2121241/9 

E-mail: dpp@ardhi.go.tz 


